Barbatos888

• The Poem
  • นักเขียน
  • Member
  • *
  • แต้มรวม: 259
  • จิตพิสัย : +1/-0
    YearsYearsYearsYears
สวัสดีครับเพื่อนรักนักเดิมพันทุกท่าน พบกับลุงหนวดคนดีคนเดิมกันอีกเช่นเคย และวันนี้ลุงหนวดก็จะแนะนำอีกเกมหนึ่งซึ่งเป็นอีกหนึ่งสัญลักษณ์ของคาสิโนทั่วโลกเลยก็ว่าได้นั่นก็คือ รูเล็ตต์(roulette) หลายๆท่านคงร้องอ๋อกันแล้ว เพราะรูเล็ตต์เป็นเกมที่เรามักจะพบเห็นได้บ่อยในภาพยนตร์ ถ้าในเนื้อหาของภาพยนตร์เรื่องนั้นมีฉากที่ต้องอยู่ในคาสิโน ก็มักจะมีเกมนี้มาให้ได้เห็นผ่านตาอยู่เสมอ หรือตามสื่อโฆษณาของเว็บไซต์ผู้ให้บริการคาสิโนออนไลน์ ก็มักจะใช้ภาพของวงล้อรูเล็ตต์อยู่ในสื่อนั้นๆเช่นกัน

ประวัติความเป็นมาของรูเล็ตต์ (roulette)

รูเล็ตต์ (roulette หรือบางครั้งเรียกว่า rulet) เป็นเกมการพนันอย่างหนึ่ง มีรากศัพท์มาจากภาษาฝรั่งเศส ซึ่งให้ความหมายว่า "ล้อเล็กๆ" ถูกคิดค้นโดยชาวฝรั่งเศสชื่อว่า แบลซ ปัสกาล ในศตวรรษที่ 17 แต่รู้จักอย่างแพร่หลายในฝรั่งเศสเมื่อศตวรรษที่ 18 การเล่นจะกระทำโดยการที่ผู้เล่นจะพนันผลของเกมเป็นตัวเลขเดี่ยวๆ หรือช่วงของตัวเลข รวมถึงอาจพนันผลเลขคู่เลขคี่ หรือสีแดงสีดำก็ได้ วิธีการเล่นจะมีผู้หมุนวงล้อรูเล็ตต์และปล่อยลูกบอลให้วิ่งไปบนวงล้อนั้น ลูกบอลจะตกลงไปอยู่ในช่องใดช่องหนึ่งในที่สุด โดยรูปแบบเดิมของรูเล็ตต์ในอดีตไม่ได้มีรูปแบบอย่างที่เห็น เพราะได้มีการปรับเปลี่ยนมาหลายรูปแบบจนมีการพัฒนาและปรับปรุงจนกลายเป็นรูปแบบสากลอย่างที่เห็นในปัจจุบัน โดยมี 2 รูปแบบคือ 37 ช่อง (แบบยุโรป) หรือ 38 ช่อง (แบบอเมริกา) โดยจะมีสีและตัวเลขกำกับอยู่ทุกช่อง

โต๊ะรูเล็ตต์แบบยุโรป มี 37 ช่อง

โต๊ะรูเล็ตต์แบบอเมริกา มี 38 ช่อง มีการเพิ่มเลข 00 เข้ามาอีกหนึ่งช่อง

ประเภทและวิธีการวางเดิมพัน

รูเล็ตต์เป็นเกมที่สามารถเดิมพันได้หลากหลายรูปแบบ หลายๆท่านที่ยังไม่กล้าลองเล่นรูเล็ตต์อาจจะพบกับปัญหานี้นะครับ จะวางเดิมพันอย่างไรและมีแบบใดบ้าง ลองอ่านและทำความเข้าใจดูนะครับมันเข้าใจง่ายมากๆ

การเดิมพันรูปแบบต่างๆ จะครอบคลุมตัวเลขเดียวหรือกลุ่มตัวเลข หรือตัวเลขบางช่วง และแต่ละเดิมพันจะมีอัตราจ่ายของตัวเอง
การวางเดิมพันบนช่องที่มีตัวเลขกำกับ หรือบนเส้นต่างๆระหว่างตัวเลข เรียกว่า เดิมพันภายใน
การวางเดิมพันบนช่องพิเศษต่างๆ เรียกว่า เดิมพันภายนอก

เดิมพันภายใน

รูปภาพประกอบมาจากการเล่นเดิมพันในเว็ปไซต์ 188BET นะครับ

คลิกสมัครเว็บตรง 188BET

แบบตรง หรือ Straight up เป็นการวางเดิมพันตัวเลขใดตัวเลขหนึ่ง มีอัตราจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 35 ไม่รวมทุน

การแทงแบบนี้ลุงขอเรียกให้เข้าใจง่ายๆว่าแทง "เต็ง" นะครับ คือเน้นเลือกเลยว่าจะแทงเลขไหน และยังเป็นการแทงที่มีอัตราจ่ายสูงที่สุดด้วยถ้าหากลูกเหล็กไปลงในช่องตัวเลขที่เราแทง สามารถแทงได้มากกว่า 1 ตัวเลขนะครับ ชอบเลขไหนก็ลงไปได้เลย บางคนที่ลุงรู้จักก็จะเต็งเลขนำโชคของตัวเองไว้ทุกตา และแทงในรูปแบบอื่นๆเสริมด้วย

แบบแบ่ง เป็นการเดิมพันโดยการจับคู่ตัวเลขที่เราจะวางเดิมพัน โดยวางเดิมพันบนเส้นกั้นระหว่างสองตัวเลข ในแนวนอนหรือแนวตั้งก็ได้ มีอัตราจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 17 ไม่รวมทุน

กรอบสีแดงจะเป็นแบบแนวนอน และกรอบสีเหลืองจะเป็นแบบแนวตั้งนะครับ วิธีการวางเดิมพันคือกดวางเดิมพันไปบนเส้นที่แบ่งระหว่างตัวเลขสองตัวที่เราเลือก จากรูปลุงจะวางทับทั้ง 2 แบบที่ตัวเลข 12 นะครับเพราะเป็นเลขนำโชคของลุงนั่นเอง

แบบสตรีท หรือ Street เป็นการวางเดิมพันตัวเลข 3 ตัวเลข โดยวางเดิมพันที่เส้นล่างสุดของคอลัมน์แนวตั้ง เดิมพันจะครอบคลุมทั้ง 3 ตัวเลขนะครับ มีอัตราจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 11 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 3 ตัว คือ 10-11-12 วิธีการวางเดิมพันคือกดวางเดิมพันที่เส้นล่างสุดของคอลัมน์แนวตั้งของชุดตัวเลขครับ

แบบมุม หรือ Corner เป็นการวางเดิมพันตัวเลข 4 ตัว โดยการวางเดิมพันที่จุดตัดของกรอบตัวเลขที่ติดกัน เดิมพันจะครอบคลุมทั้ง 4 ตัวเลข มีอัตราจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 8 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 4 ตัว คือ 8-9-11-12 วิธีการเดิมพันคือกดวางเดิมพันไปตรงกลางที่จุดตัดระหว่างตัดเลข 4 ตัวนะครับ

แบบเส้น หรือ Line เป็นการวางเดิมพันตัวเลข 6 ตัว โดยวางเดิมพันลงบนขอบของคอลัมน์แนวตั้ง 2 ชุดติดกัน มีอัตราจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 5 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 6 ตัว คือ 7-8-9-10-11-12 วิธีการเดิมพันคือกดไปที่เส้นแบ่งคอลัมน์แนวตั้งด้านล่าง

เดิมพันภายนอก

แบบคอลัมน์ Column เป็นการวางเดิมพันตัวเลข 12 ตัว โดยวางเดิมพันลงในช่อง 2 to 1 (2ต่อ1) ที่ตรงท้ายคอลัมน์ด้านขวาสุด ซึ่งจะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 12 ตัวในคอลัมน์นั้น เลข 0 จะไม่ถูกรวมอยู่ในเดิมพันคอลัมน์ใดๆทั้งสิ้น มีอัตราการจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 2 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 12 ตัวในคอลัมน์แนวนอน คือ 3-6-9-12-15-18-21-24-27-30-33-36 วิธีการเดิมพันคือกดไปในช่อ 2 to 1 ท้ายคอลัมน์ สามารถกดวางเดิมพันได้ทั้ง 3 คอลัมน์

แบบโหล เป็นการวางเดิมพันตัวเลขกลุ่ม 12 ตัว โดยวางเดิมพันลงในช่อง 1 st 12 , 2 st 12 หรือ 3 st 12 ที่จะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 12 ตัวที่อยู่ด้านบนช่องนั้น มีอัตราการจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 จ่าย 2 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้ง 12 ตัวในกลุ่มตัวเลข 1 st 12 ตั้งแต่ตัวเลข 1 ถึง 12 วิธีการเดิมกันคือกดไปในช่อง 1 st 12 , 2 st 12 หรือ 3 st 12 สามารถกดวางเดิมพันได้ทั้ง 3 ช่อง

แบบวางเดิมพันสี Color เป็นการวางเดิมพันเลือกระหว่างสีแดงกับสีดำ มีอัตราการจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 ได้ 1 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ ลุงเลือกลงเดิมพันสีแดง การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้งหมดในช่องสีแดง และถ้าเลือกเดิมพันสีดำ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้งหมดในช่องสีดำเช่นกัน  วิธีการเดิมพันคือกดวางเดิมพันไปตรงช่องสีแดง หรือ ดำ

แบบเลขคู่/เลขคี่ หรือ Even/Odd เป็นการวางเดิมพันเลือกระหว่างเลขคู่ (Even) กับ เลขคี่ (Odd) มีอัตราการจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 ได้ 1 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ ลุงเลือกลงเดิมพันเลขคู่ (Even) การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้งหมดที่เป็นเลขคู่ไม่ว่าจะเป็นสีแดงหรือสีดำ และถ้าเลือกเลขคี่ (Odd) การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้งหมดที่เป็นเลขคี่ไม่ว่าจะเป็นสีแดงหรือสีดำเช่นกัน วิธีการเดิมพันคือกดวางเดิมพันไปตรงช่อง Even หรือ Odd

แบบสูง-ต่ำ หรือ 1-18,19-36 เป็นการวางเดิมพันเลือกระหว่างชุดตัวเลขต่ำและสูง ชุดตัวเลขต่ำคือ ตั้งแต่ 1 ถึง 18 ชุดตัวเลขสูงคือ ตั้งแต่ 19 ถึง 36 มีอัตราการจ่ายเงินชนะเดิมพันที่ แทง 1 ได้ 1 ไม่รวมทุน

จากภาพประกอบ ลุงเลือกลงเดิมพันชุดตัวเลขต่ำ การเดิมพันจะครอบคลุมตัวเลขทั้งหมด 1 ถึง 18 โดยวิธีการเดิมพันคือการกดวางเดิมพันไปตรงช่อง 1-18 แต่ถ้าต้องการวางเดิมพันในชุดตัวเลขสูง ก็กดวางเดิมพันไปตรงช่อง 19-36 การเดิมพันก็จะครอบคลุมตัวเลขทั้งหมดตั้งแต่ 19 ถึง 36

จะสังเกตได้ว่าการวางเดิมพันภายนอก เมื่อชนะผู้เล่นจะได้เงินน้อย แต่มีโอกาสในการชนะเดิมพันสูงกว่าการวางเดิมพันภายในนะครับ ตรงนี้ขึ้นอยู่กับความชอบและการวางแผนกระจายความเสี่ยงของการเดิมพันในแต่ละตาการเล่นนะครับ ว่าจะเลือกวางเดิมพันอย่างไรดักทางไหน ซึ่งก็เป็นอีกหนึ่งในความสนุกที่ซ่อนอยู่ในเกมรูเล็ตต์นั่นเอง

ทั้งหมดนี้คือรูปแบบต่างๆของการวางเดิมพันในเกมรูเล็ตต์นะครับ อาจจะดูเหมือนซับซ้อน แต่ถ้าทำความเข้าใจและลองเล่นไปสักพัก ก็จะเริ่มเข้าใจและสามารถะวางเดิมพันได้อย่างคล่องมือแน่นอน

บอกตรงๆว่าตัวลุงเองก็ยังเป็นมือใหม่ในเกมรูเล็ตต์นะครับ เคยเล่นเมื่อนานมาแล้วแต่ไม่ได้ศึกษาลึกๆเพียงแค่ลองวางเดิมพันดูแล้วก็ไม่ได้สนใจเล่นต่อ เพราะคิดว่าเป็นเกมที่มีการเล่นที่ช้ากว่าจะรู้ผล กว่าจะหมุนกว่าจะหยุดใช้เวลาพอสมควร แต่พอได้ลองกลับมาศึกษาและลองเล่นดูแล้วก็พบกับความน่าสนใจและความหลากหลายของเกมที่มีอยู่ และตอนนี้เกมรูเล็ตต์ก็ได้พัฒนาต่อยอดมาจากรูปแบบเดิม เช่นมีการเพิ่มการสุ่มเพิ่มตัวคูณในแต่ละช่องตัวเลขซึ่งบางเกมที่ลุงเข้าไปเห็นมา มีถึงคูณ 500 ถ้าหากแทงตัวเลขนั้นไว้แล้วระบบมีการสุ่มตัวคูณให้พอดี หรือจะเป็นการหมุนของวงล้อที่ไม่จำเป็นต้องใช้คนหมุนอีกต่อไป เป็นเครื่องที่ทำการหมุนและปล่อยลูกเหล็กแบบอัตโนมัติซึ่งประหยัดเวลาในการเล่นในแต่ละรอบได้อย่างมาก และการนำเสนอรูเล็ตต์ในรูปแบบของเกมโชว์ ต้องบอกว่าตอนนี้พัฒนามาไกลจากเมื่อก่อนมากครับ

เกมรูเล็ตต์ในคาสิโนออนไลน์ ณ ตอนนี้ นับว่าเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจมากครับ เพราะลุงคิดว่าในตอนนี้เกมรูเล็ตต์มีรูปแบบการนำเสนอที่ค่อนข้างจะลงตัวและเหมาะกับการใช้บริการแบบออนไลน์อย่างมาก สามารถเล่นได้ทั้งเพื่อทำกำไรและผ่อนคลาย ไม่ต้องมีการคำนวนหรือใช้สูตรใดๆมาประกอบการเล่น เพียงแค่มีเลขที่ชอบประกอบกับการคาดเดาเพียงเล็กน้อยก็สามารถสนุกได้ และยังสามารถวางเดิมพันได้อย่างหลากหลาย ชอบเลขไหนก็วางเลขนั้น ดักทางโน้น เต็งทางนี้ก็สามารถทำได้หมด เป็นเกมที่มีความยืดหยุ่นในการเดิมพันที่จัดว่าสูงมากเลยทีเดียว

และทั้งหมดนี้เป็นสิ่งที่ลุงได้นำเอามาเสนอ เพื่อที่จะให้ทุกท่านได้รู้จักกับและสนุกไปกับเกมรูเล็ตต์มากขึ้นนะครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขและสนุกไปกับทุกๆการเดิมพันนะครับ ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ วันนี้ต้องขอตัวลาไปก่อนนะครับ สวัสดีครับ

วันศุกร์ที่ 17 เมษายน พ.ศ.2563 เขียนจบเวลา 19.16 น.
นักเขียนประจำเว็บไซต์ แม่นมาก.com

โค๊ด: [Select]
อ้างอิง
https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%95%E0%B8%95%E0%B9%8C
ร่วมสนับสนุนเว็บไซต์ แม่นมาก.com โดยการเลิกทานเนื้อวัว รอรับบุญกุศล และซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาล
188BET.com M88.com 1xBET.com

บุคคลทั่วไปไม่สามารถให้คะแนนได้:(
point 0 แต้ม
กระทู้นี้ยังไม่เคยได้รับคะแนน